Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để thu được 42 gam dung dịch CuSO4 16% cần hoà tan x gam tinh thể CuSO4.5H2O vào y gam dung dịch CuSO4

Câu hỏi số 506274:
Vận dụng

Để thu được 42 gam dung dịch CuSO4 16% cần hoà tan x gam tinh thể CuSO4.5H2O vào y gam dung dịch CuSO4 8%. Giá trị của y là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:506274
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp đường chéo.

Giải chi tiết

Nồng độ của CuSO4 trong tinh thể CuSO4.5H2O là: \(\dfrac{{160}}{{160 + 18 \times 5}}.100\%  = 64\% \)

\( \to \dfrac{x}{y} = \dfrac{8}{{48}} = \dfrac{1}{6}\)

\( \to \left\{ \begin{array}{l}x = \dfrac{1}{{1 + 6}}.42 = 6\left( g \right)\\y = 42 - 6 = 36\left( g \right)\end{array} \right.\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com