Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 200 ml dung dịch H3PO4 1M vào 250 ml dung dịch hỗn hợp NaOH 0,5M và KOH 1,5M. Sau khi phản ứng hoàn

Câu hỏi số 506282:
Vận dụng

Cho 200 ml dung dịch H3PO4 1M vào 250 ml dung dịch hỗn hợp NaOH 0,5M và KOH 1,5M. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X. Khối lượng muối có trong dung dịch X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:506282
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp đường chéo.

Giải chi tiết

Gọi công thức trung bình của NaOH 0,5M và KOH 1,5M là \(\overline R OH\)

\( \to \left\{ \begin{array}{l}{n_{\overline R OH}} = {n_{NaOH}} + {n_{K{\rm{O}}H}} = 0,5\left( {mol} \right)\\\overline R  = \dfrac{{23.0,5 + 39.1,5}}{{0,5 + 1,5}} = 35\end{array} \right.\)

\( \to \dfrac{{{n_{\overline R OH}}}}{{{n_{{H_3}P{O_4}}}}} = \dfrac{{0,5}}{{0,2}} = 2,5\) → Tạo 2 muối \({\overline R _2}HP{O_4}\) và \({\overline R _3}P{O_4}\)

\(\xrightarrow{{BTNT.P}}{n_{{H_3}P{O_4}}} = {n_{{{\overline R }_2}HP{O_4}}} + {n_{{{\overline R }_3}P{O_4}}} = 0,2\left( {mol} \right)\)

\( \to {n_{{{\overline R }_2}HP{O_4}}} = {n_{{{\overline R }_3}P{O_4}}} = \dfrac{{0,2}}{2} = 0,1\left( {mol} \right)\)

\( \to \left\{ \begin{array}{l}{m_{{{\overline R }_2}HP{O_4}}} = 0,1.\left( {2.35 + 1 + 31 + 4.16} \right) = 16,6\left( g \right)\\{m_{{{\overline R }_3}P{O_4}}} = 0,1.\left( {3.35 + 31 + 4.16} \right) = 20\left( g \right)\end{array} \right.\)

→ mmuối = 16,6 + 20 = 36,6 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com