Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan 55 gam hỗn hợp Na2CO3 và Na2SO3 với lượng vừa đủ 500 ml axit H2SO4 1M thu được một muối

Câu hỏi số 506284:
Vận dụng

Hoà tan 55 gam hỗn hợp Na2CO3 và Na2SO3 với lượng vừa đủ 500 ml axit H2SO4 1M thu được một muối trung hoà duy nhất và hỗn hợp khí X. Thành phần phần trăm thể tích của hỗn hợp khí X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:506284
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp đường chéo.

Giải chi tiết

Gọi công thức trung bình của Na2CO3 và Na2SO3 là \(N{a_2}\bar X{O_3}\)

\(N{a_2}\bar X{O_3} + {H_2}S{O_4} \to N{a_2}S{O_4} + \bar X{O_2} + {H_2}O\)

Theo PTHH: \({n_{N{a_2}\bar X{O_3}}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{\bar X{O_2}}} = 0,5\left( {mol} \right)\)

\( \to {M_{N{a_2}\bar X{O_3}}} = \dfrac{{55}}{{0,5}} = 110 \to 23.2 + \bar X + 16.3 = 110 \to \bar X = 16\)

\( \to {M_{\bar X{O_2}}} = 16 + 16.2 = 48\)

\( \to \dfrac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{S{O_2}}}}} = \dfrac{{16}}{4} = \dfrac{4}{1}\)

\( \to \left\{ \begin{array}{l}\% {V_{C{O_2}}} = \dfrac{4}{{4 + 1}}.100\%  = 80\% \\\% {V_{S{O_2}}} = 100\%  - 80\%  = 20\% \end{array} \right.\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com