Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Người ta ném một vật từ mặt đất lên trên cao theo phương thẳng đứng với vận tốc 4,0 m/s.

Câu hỏi số 592005:
Vận dụng

Người ta ném một vật từ mặt đất lên trên cao theo phương thẳng đứng với vận tốc 4,0 m/s. Hỏi sau bao lâu thì vật đó rơi chạm đất? Lấy \(g = 10\,\,m/{s^2}\).

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:592005
Phương pháp giải

Phương trình chuyển động thẳng biến đổi đều: \(x = {x_0} + {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2}\)

Giải chi tiết

Chọn trục tọa độ Oy, gốc O tại mặt đất, chiều dương hướng xuống

Gốc thời gian là lúc ném vật

Phương trình chuyển động của vật là:

\(x = {x_0} + {v_0}t + \dfrac{1}{2}g{t^2} =  - 4t + 5{t^2}\,\,\left( m \right)\)

Vật chạm đất khi:

\(\begin{array}{l}x = 0 \Rightarrow  - 4t + 5{t^2} = 0 \Rightarrow t\left( {5t - 4} \right) = 0\\ \Rightarrow \left[ \begin{array}{l}t = 0\\t = \dfrac{4}{5} = 0,8\,\,\left( s \right)\end{array} \right.\end{array}\)

Vậy sau 0,8 s vật chạm đất.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com