Một con lắc lò xo gổm lò xo nhẹ có độ cứng k = 40 N/m, vật nhỏ có khối lượng m = 100g đặt
Một con lắc lò xo gổm lò xo nhẹ có độ cứng k = 40 N/m, vật nhỏ có khối lượng m = 100g đặt trên mặt bàn ngang như hình vẽ bên. Chiều dài tự nhiên của lò xo là OA = 30cm. Mặt bàn có hai phần, phần nhẵn AB = 34cm, phần nhám BC (đủ dài) có hệ số ma sát \(\mu = 0,4\). Lấy \(g = 10m/{s^2}\). Ban đầu, giữ vật m sao cho lò xo bị nén 8cm rồi thả nhẹ. Kể từ lúc thả, khoảng thời gian ngắn nhất để lò xo dãn cực đại gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
Tần số góc của dao động: \(\omega = \sqrt {\dfrac{k}{m}} \Rightarrow T = \dfrac{{2\pi }}{\omega }\)
Áp dụng bảo toàn năng lượng: \({W_t} = {W_s} + {A_{ms}}\)
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












