Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Ba lớp 5A, 5B, 5C tổ chức liên hoan kem. Lớp \(5{\rm{\;A}}\) mang đi \(12{\rm{\;kg}}\) kem, lớp

Câu hỏi số 686462:
Vận dụng

Ba lớp 5A, 5B, 5C tổ chức liên hoan kem. Lớp \(5{\rm{\;A}}\) mang đi \(12{\rm{\;kg}}\) kem, lớp \(5{\rm{\;B}}\) mang đi \(8{\rm{\;kg}}\) kem, còn lớp 5C không mua được kem nên đưa số tiền 800000 đồng dự định mua kem cho hai lớp kia và ba lớp sẽ ăn kem chung. Nếu lượng kem mỗi lớp ăn là như nhau thì số tiền lớp \(5{\rm{\;A}}\) nhận được là

 

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:686462
Phương pháp giải

- Tìm tổng số kg kem của 3 lớp = Số kg kem của lớp 5A + Số kg kem của lớp 5B.

- Tìm giá tiền mỗi kg kem = Số tiền của lớp 5C : Tổng số kg kem của 2 lớp 5A, 5B.

- Số tiền lớp 5A nhận được = Giá tiền mỗi kg kem x Số kg kem của lớp 5A.

Giải chi tiết

Tổng số kg kem của 3 lớp là 12 + 8 = 20 (kg)

Giá tiền của mỗi kg kem là 800 000 : 20 = 40 000 (đồng)

Lớp 5A được nhận số tiền là: 40 000 x 12 = 480 000 (đồng)

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com