Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một động cơ điện được thiết kế để kéo đều một thùng than nặng 480 kg từ dưới mỏ có

Câu hỏi số 705687:
Vận dụng

Một động cơ điện được thiết kế để kéo đều một thùng than nặng 480 kg từ dưới mỏ có độ sâu 200 m lên mặt đất trong thời gian 2 phút thì công suất điện năng mà động cơ này tiêu thụ là 10 kW. Lấy $g = 10\,\,m/{s^2}$. Hiệu suất của động cơ là bao nhiêu %?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:705687
Phương pháp giải

Vật chuyển động đều khi chịu tác dụng của các lực cân bằng

Công của lực: $A = F.s.\cos \alpha $

Công suất: $P = \dfrac{A}{t}$

Hiệu suất: $H = \dfrac{{{P_{ci}}}}{{{P_{tp}}}}.100\% $

Giải chi tiết

Thùng than được kéo lên đều, lực kéo có độ lớn bằng trọng lượng của vật:

$F = mg = 480.10 = 4800\,\,\left( N \right)$

Công của lực kéo là:

$A = F.s.\cos \alpha = 4800.200.\cos 0 = 960000\,\,\left( J \right)$

Công suất có ích là:

${P_{ci}} = \dfrac{A}{t} = \dfrac{{960000}}{{2.60}} = 8000\,\,\left( W \right) = 8\,\,\left( {kW} \right)$

Hiệu suất của động cơ là:

$H = \dfrac{{{P_{ci}}}}{{{P_{tp}}}}.100\% = \dfrac{8}{{10}}.100\% = 80\% $

Đáp án cần điền là: 80

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com