Bơm khí \({H_2}\) vào quả bóng sao cho bóng lơ lửng. Khối lượng vỏ quả bóng là m = 2g. Cho rằng
Bơm khí \({H_2}\) vào quả bóng sao cho bóng lơ lửng. Khối lượng vỏ quả bóng là m = 2g. Cho rằng áp suất và nhiệt độ khí \({H_2}\) trong quả bóng cũng là áp suất và nhiệt độ khí quyển \(\left( {{{\rm{p}}_0} = {{10}^5}\;{\rm{N}}/{{\rm{m}}^2};{{\rm{T}}_0} = 300\;{\rm{K}}} \right)\). Biết khối lượng mol của không khí là M = 29g/mol. Lấy \(g = 10m/{s^2}\). Thể tích của quả bóng là bao nhiêu lít?
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
+ Sử dụng phương trình Clapeyron: \(\dfrac{{pV}}{T} = nR\)
+ Sử dụng công thức: \(V = \dfrac{m}{D}\)
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












