Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một học sinh làm 2 bài tập kế tiếp. Xác suất làm đúng bài thứ nhất là 0,6. Xác suất làm

Câu hỏi số 773433:
Vận dụng

Một học sinh làm 2 bài tập kế tiếp. Xác suất làm đúng bài thứ nhất là 0,6. Xác suất làm đúng bài thứ hai là 0,5. Nếu làm đúng bài thứ nhất thì khả năng làm đúng bài thứ hai là 0,8. Tính xác suất học sinh đó làm sai bài thứ nhất, biết rằng đã làm đúng bài thứ hai.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:773433
Phương pháp giải

Công thức Bayes: $P\left( {A\left| B \right.} \right) = \dfrac{P(A)P\left( {B\left| A \right.} \right)}{P(B)}$.

Giải chi tiết

Gọi A là biến cố “Học sinh đó làm đúng bài thứ nhất”.

Gọi B là biến cố “Học sinh đó làm đúng bài thứ hai”.

Ta có: $P(A) = 0,6;P(B) = 0,5;P\left( {B\left| A \right.} \right) = 0,8.$

Ta cần tính $P\left( {\overline{A}\left| B \right.} \right)$.

Ta có $P\left( {A\left| B \right.} \right) = \dfrac{P(A)P\left( {B\left| A \right.} \right)}{P(B)} = \dfrac{0,6.0,8}{0,5} = 0,96$

Do đó $P\left( {\overline{A}\left| B \right.} \right) = 1 - P\left( {A\left| B \right.} \right) = 1 - 0,96 = 0,04$.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com