Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong thí nghiệm của Young, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là

Câu hỏi số 824297:
Vận dụng

Trong thí nghiệm của Young, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 1,2 m. Nguồn sáng đơn sắc có bước sóng $\lambda = 0,7\mu m$. Tại điểm M cách vân trung tâm 1,26 cm có

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:824297
Phương pháp giải

Khoảng vân: $i = \dfrac{\lambda D}{a}$

Vị trí vân sáng: $x_{s} = k.i$

Vị trí vân tối: $x_{t} = \left( {k + \dfrac{1}{2}} \right)i$

Giải chi tiết

Khoảng vân: $i = \dfrac{\lambda D}{a} = \dfrac{0,7.1,2}{0,5} = 1,68\left( {mm} \right)$

Điểm M có: $x_{M} = 1,26cm = 12,6mm$

Ta có: $\left. \dfrac{x_{M}}{i} = \dfrac{12,6}{1,68} = 7,5\Rightarrow x_{M} = \left( {7 + \dfrac{1}{2}} \right).i \right.$

$\Rightarrow$ Tại M có vân tối thứ 8.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com