Một tụ điện có điện dung $C = 10\mu F$ được nối với nguồn điện U = 12V. Sau khi ngắt nguồn,
Một tụ điện có điện dung $C = 10\mu F$ được nối với nguồn điện U = 12V. Sau khi ngắt nguồn, người ta nối hai bản tụ với một cuộn cảm thuần L = 10 mH tạo thành mạch dao động. Cường độ dòng điện cực đại trong mạch là bao nhiêu Ampe? (Làm tròn 2 chữ số thập phân)
Đáp án đúng là: 0,38
Quảng cáo
Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng điện từ trong mạch dao động LC lí tưởng, năng lượng điện trường cực đại bằng năng lượng từ trường cực đại:
$\left. \dfrac{1}{2}CU_{0}^{2} = \dfrac{1}{2}LI_{0}^{2}\Rightarrow I_{0} = U_{0}\sqrt{\dfrac{C}{L}} \right.$
Đáp án cần điền là: 0,38
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












