Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một khung dây dẫn hình vuông cạnh 20 cm gồm 50 vòng dây quay đều với tốc

Câu hỏi số 960195:
Vận dụng

Một khung dây dẫn hình vuông cạnh 20 cm gồm 50 vòng dây quay đều với tốc độ 3000 vòng/phút quanh trục vuông góc với từ trường đều B = 0,1 T. Suất điện động cực đại trong khung dây là bao nhiêu Vôn? (Lấy $\pi \approx 3,14$).

Đáp án đúng là: 62,8

Quảng cáo

Câu hỏi:960195
Phương pháp giải

Công thức tính suất điện động cực đại trong khung dây quay đều trong từ trường:

$E_{0} = \omega NBS$

Giải chi tiết

Diện tích khung dây: $S = 0,2.0,2 = 0,04\left( m^{2} \right)$.

Tốc độ góc: $\omega = \dfrac{3000.2\pi}{60} = 100\pi\left( {rad/s} \right)$.

Suất điện động cực đại:

$E_{0} = \omega NBS = 100\pi.50.0,1.0,04 = 20\pi(V) \approx 62,8V$.

Đáp án cần điền là: 62,8

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com