Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,06 gam hỗn hợp kim loại gồm Fe, Al và Cu tác dụng với dung dịch HNO3 loãng dư, thu được

Câu hỏi số 428130:
Vận dụng

Cho 2,06 gam hỗn hợp kim loại gồm Fe, Al và Cu tác dụng với dung dịch HNO3 loãng dư, thu được 0,896 lít khí NO (đktc, là sản phẩm khử duy nhất). Khối lượng muối nitrat sinh ra là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:428130
Phương pháp giải

nNO = 0,896/22,4.

N+5 + 3e à N+2

nNO3-(muối) = ne trao đổi  = 3.nNO.

=> mmuối  = mhh KL + m NO3-(muối) .

Giải chi tiết

nNO = 0,896/22,4 = 0,04 mol.

N+5 + 3e à N+2

0,04   0,12

nNO3-(muối) = ne trao đổi  = 0,12 mol.

=> mmuối  = mhh KL + m NO3-(muối) = 2,06 + 0,12.62 = 9,5 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com