Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan một hỗn hợp X gồm hai kim loại trong dung dịch HNO3 loãng. Kết thúc phản ứng thu được

Câu hỏi số 428131:
Vận dụng

Hòa tan một hỗn hợp X gồm hai kim loại trong dung dịch HNO3 loãng. Kết thúc phản ứng thu được hỗn hợp khí Y gồm 0,1 mol NO, 0,15 mol NO2 và 0,05 mol N2O. Biết rằng không có phản ứng tạo muối NH4NO3. Số mol HNO3 đã phản ứng là 

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:428131
Phương pháp giải

nN trước phản ứng = nN sau phản ứng

⟹ nHNO3 = nNO3-(muối) + nN(khí) = 3nNO + nNO2 + 8nN2O + 10 nN2 + nNO + nNO2 + 2 nN2O + 2 nN2.

                = 4nNO + 2nNO2 + 10nN2O + 12 nN2

Giải chi tiết

nkhí = 44,8/22,4 = 2mol; 3 khí tỉ lệ 1:2:2

⟹ Số mol mỗi khí: nNO = 0,4 mol; nN2O = nN2 = 0,8 mol.

nN trước phản ứng = nN sau phản ứng

⟹ nHNO3 = nNO3-(muối) + nN(khí) = 3nNO + nNO2 + 8nN2O + 10 nN2 + nNO + nNO2 + 2 nN2O + 2 nN2.

                = 4nNO + 2nNO2 + 10nN2O + 12 nN2 .

⟹ nHNO3 = 4.0,1 + 2.0,15 + 10.0,05 = 1,2.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com