Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,76 gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe có tỉ lệ số mol tương ứng 2:1 hòa tan hoàn toàn trong

Câu hỏi số 428132:
Vận dụng cao

Cho 2,76 gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe có tỉ lệ số mol tương ứng 2:1 hòa tan hoàn toàn trong dundịch HNO3, thu được sản phẩm khử chỉ gồm NO2 và NO. Thể tích hỗn hợp khí NO, NO2 ít nhất thu được gần với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:428132
Phương pháp giải

Gọi số mol Cu là 2x thì số mol Fe là x ⟹ mX = 64.2x + 56.x = 2,76 ⟹ x.

Cu0 → Cu+2 + 2e

Fe0 → Fe+3 +  3e

N+5 + 3e→ N+2  

N+5 + 1e→ N+4 

Để tổng lượng khí thấp nhất thì HNO3 chỉ oxi hóa Fe thành Fe2+.

Bảo toàn e: 2nCu + 2nFe = nNO2 + 3nNO = a.

⟹ nếu khí chỉ có NO2 ⟹ nNO2 = a mol. ⟹ V = 22,4.a.

Và nếu chỉ có NO ⟹ nNO = a/3 mol ⟹ V = 22,4.a/3.

⟹  22,4.a ≤ Vhh ≤ 22,4.a/3.

Giải chi tiết

Gọi số mol Cu là 2x thì số mol Fe là x ⟹ mX = 64.2x + 56.x = 2,76 ⟹ x = 0,015.

Cu0 → Cu+2 + 2e

Fe0 → Fe+3 +  3e

N+5 + 3e → N+2  

N+5 + 1e  → N+4 

Để tổng lượng khí thấp nhất thì HNO3 chỉ oxi hóa Fe thành Fe2+.

Bảo toàn e: 2nCu + 2nFe = nNO2 + 3nNO = 0,03.2 + 0,015.2 = 0,09.

⟹ nếu khí chỉ có NO2 ⟹ nNO2 = 0,09 mol. ⟹ V = 22,4.0,09 = 2,016 lít.

Và nếu chỉ có NO ⟹ nNO = 0,03 mol ⟹ V = 22,4.0,03 = 0,672 lít.

⟹  0,672 ≤ Vhh ≤ 2,016

⟹ Thể tích hỗn hợp khí ít nhất thu được là 0,672 lít.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com