Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Coi Trái Đất là một quả cầu bán kính 6400 km. Giả sử có một lượng điện tích tương ứng

Câu hỏi số 668429:
Vận dụng

Coi Trái Đất là một quả cầu bán kính 6400 km. Giả sử có một lượng điện tích tương ứng với dòng điện 1,0 A chuyển qua một tiết diện thẳng của vật dẫn trong 1 giờ được phân bố đều trên bề mặt thì mật độ điện tích trên bề mặt Trái Đất bằng bao nhiêu \(C/{m^2}\) ?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:668429
Phương pháp giải

Sử dụng công thức: \(q = I.t\)

Mật độ điện tích: \(\sigma  = \dfrac{q}{S}\)

Giải chi tiết

Điện lượng: \(q = I.t = 1,0.3600 = 3600C\)

Diện tích bề mặt Trái Đất là:

\(S = 4\pi {R^2} = 4\pi .{\left( {{{6400.10}^3}} \right)^2} = 5,{147.10^{14}}\left( {{m^2}} \right)\)

Mật độ điện tích trên bề mặt Trái Đất là:

\(\sigma  = \dfrac{q}{S} = \dfrac{{3600}}{{5,{{147.10}^{14}}}} \approx {7.10^{ - 12}}\left( {C/{m^2}} \right)\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com