Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Mạch dao động điện từ LC gồm một cuộn dây có độ tự cảm 40 mH và tụ điện có điện dung

Câu hỏi số 703712:
Vận dụng

Mạch dao động điện từ LC gồm một cuộn dây có độ tự cảm 40 mH và tụ điện có điện dung 4μF. Nếu mạch có điện trở thuần 5 mΩ, để duy trì dao động trong mạch với hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ điện là 12 V thì phải cung cấp cho mạch một công suất trung bình bằng

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:703712
Phương pháp giải

Áp dụng công thức tính cường độ dòng điện cực đại.

Công suất cần cung cấp cho mạch dao động chính bằng công suất tỏa nhiệt trên điện trở.

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}{I_0} = {U_0}\sqrt {\dfrac{C}{L}}  = 12\sqrt {\dfrac{{{{4.10}^{ - 6}}}}{{{{40.10}^{ - 3}}}}}  = 0,12\left( A \right)\\ \Rightarrow I = \dfrac{{{I_0}}}{{\sqrt 2 }} = 0,06\sqrt 2 \left( A \right)\end{array}\)

Công suất cần cung cấp cho đoạn mạch:

\(\begin{array}{l}P = {I^2}R = {\left( {0,06\sqrt 2 } \right)^2}{.5.10^{ - 3}}\\ \to P = 3,{6.10^{ - 5}}\left( {\rm{W}} \right) = 36\left( {\mu {\rm{W}}} \right)\end{array}\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com