Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Biết khối lượng mol của khí Ôxi ($O_{2}$) là 32 g/mol và hằng số khí lí tưởng $R =

Câu hỏi số 960200:
Thông hiểu

Biết khối lượng mol của khí Ôxi ($O_{2}$) là 32 g/mol và hằng số khí lí tưởng $R = 8,31\text{J/(mol}\text{.K)}$. Ở nhiệt độ $27^{0}C$, tốc độ căn quân phương (RMS speed) của các phân tử khí Ôxi là bao nhiêu m/s? (Làm tròn đến hàng đơn vị).

Đáp án đúng là: 483

Quảng cáo

Câu hỏi:960200
Phương pháp giải

Công thức tính tốc độ căn quân phương của phân tử khí lí tưởng: $v_{rms} = \sqrt{\dfrac{3RT}{M}}$

Giải chi tiết

Đổi nhiệt độ sang Kelvin: $T = 27 + 273 = 300\text{~(K)}$.

Đổi khối lượng mol sang kg/mol: $M = 32\left( {g/mol} \right) = 32.10^{- 3}\left( {kg/mol} \right)$.

Tốc độ căn quân phương của các phân tử khí Ôxi là:

$v_{rms} = \sqrt{\dfrac{3.8,31.300}{32.10^{- 3}}} \approx 483\left( {m/s} \right)$.

Đáp án cần điền là: 483

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com