Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một nhà máy điện hạt nhân có công suất phát điện $P_{d} = 500MW$. Biết hiệu suất chuyển hóa

Câu hỏi số 960201:
Vận dụng

Một nhà máy điện hạt nhân có công suất phát điện $P_{d} = 500MW$. Biết hiệu suất chuyển hóa nhiệt năng thành điện năng của nhà máy là $H = 25\%$. Mỗi phân hạch hạt nhân U-235 tỏa ra năng lượng trung bình là 200 MeV ($1MeV = 1,6.10^{- 13}J$). Số phân hạch xảy ra trong lò phản ứng trong mỗi giây là bao nhiêu? (Điền kết quả dạng $x.10^{19}$).

Đáp án đúng là: 6,25

Quảng cáo

Câu hỏi:960201
Phương pháp giải

+ Tính công suất nhiệt toàn phần của lò phản ứng: $P_{tp} = \dfrac{P_{d}}{H}$

+ Đây chính là tổng năng lượng nhiệt lò tỏa ra trong 1 s: $E_{tp} = P_{tp}.t$

+ Số phân hạch xảy ra trong một giây: $n = \dfrac{E_{tp}}{\Delta E} = \dfrac{P_{tp}}{\Delta E}$.

Giải chi tiết

Đổi công suất phát điện: $P_{d} = 500\text{~MW} = 500 \cdot 10^{6}\text{~W}$.

Công suất nhiệt toàn phần của lò (năng lượng tỏa ra trong $1\text{~s}$):

$P_{tp} = \dfrac{P_{d}}{H} = \dfrac{500.10^{6}}{0,25} = 2.10^{9}\left( {W/s} \right)$.

Năng lượng tỏa ra sau mỗi phân hạch:

$\Delta E = 200MeV = 200.1,6.10^{- 13} = 3,2.10^{- 11}(J)$.

Số phân hạch xảy ra trong lò phản ứng trong mỗi giây là:

$n = \dfrac{P_{tp}}{\Delta E} = \dfrac{2.10^{9}}{3,2.10^{- 11}} = 6,25.10^{19}$ (phân hạch)

Đáp án cần điền là: 6,25

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com